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UTANGULIZI
Pamoja na jitihada za dhati zinazofanywa na
serikali yetu kwa muda mrefu kutatua tatizo la vifo
vya akina mama kutokana na matatizo ya ujauzito
(maternal mortality), takwimu za karibuni
zinaonyesha kuwa hali siyo nzuri kwani vifo vya
akina mama vinaendelea kuongezeka kila mwaka.
Imesalia miaka mitano tu kufikia mwaka 2015,
mwaka ambao malengo ya maendeleo ya milenia
(MDGs) yamepangwa kufikiwa. Kwa mujibu wa
lengo la 5 (MDG 5) – “kupunguza vifo vya akina
mama kutokana na matatizo ya ujauzito” Tanzania
inatakiwa kupunguza vifo hivyo kwa asilimia
sabini na tano kati ya mwaka 1990 na 2015.

Kulingana na ripoti ya tathmini ya utekelezaji wa
Malengo ya Milenia ya Mwaka 2008 [MDG
Report: Mid-way evaluation report 2000 - 2008],
Tanzania imeonekana kuwa haifanyi vizuri katika
kupunguza vifo hivyo vya kina mama. Ripoti hiyo
ambayo imeandaliwa na Wizara ya Fedha na
Uchumi inaonyesha pamoja na kuwa malengo
yalikuwa kupunguza vifo vya akina mama kutoka
529 kwa kila idadi ya uzazi salama 100,000
mwaka 1990 hadi 244 kwa kila idadi ya uzazi
salama 100,000 ifikapo Mwaka 2008, vifo

viliongezeka hadi kufikia 578 kwa kila idadi ya
uzazi salama 100,000 kwa Tanzania Bara. Huko
Zanzibar matarajio ya MDGs yalikuwa kupunguza
vifo kutoka 323 kwa kila idadi ya uzazi salama
100,000 mwaka 2000 hadi kufikia 173 kwa kila
idadi ya uzazi salama 100,000 mwaka 2008.
Lakini badala yake takwimu zinaonyesha kwamba
vifo viliongezeka na kufikia 473 kwa kila idadi ya
uzazi salama 100,000. Kutokana na takwimu hizi,
ni dhahiri kwamba itakuwa vigumu sana kufikia
lengo la millenia la kupunguza vifo vya akina
mama kwa asilimia sabini na tano ifikapo mwaka
2015 kama jitihada za ziada hazitafanyika.

Baadhi ya sababu za moja kwa moja
zinazosababisha vifo vya akina mama ni kama; (1)
kifafa cha mimba, (2) kuvuja damu kwa wingi
kabla, wakati na baada ya kujifungua, (3)
maambukizi wakati na baada ya kujifungua nk.
Sababu zisizo za moja kwa moja ni kama; (1)
kushindwa kulipia ghalama za usafiri na za
kujifungua, (3) ushawishi wa wakunga wa jadi, (4)
ufahamu mdogo kuhusu afya ya uzazi, (2) mila na
desturi mbaya zinazozuia wajawazito kujifungua
chini ya usimamizi wa mtaalamu wa afya kwenye
vituo vya afya [Tazama: Jedwali namba 1

Jedwali Namba1: Idadi ya akina mama waliohudumiwa na wataalamu wa afya (asilimia)

Source: MDG Report: Mid-way evaluation 2000 - 2008



Jitihada zinazofanywa na serikali kupambana na
tatizo hili ni kama kuongeza vyuo vya udaktari,
wauguzi n.k ili kutatua tatizo la upungufu wa
watoa huduma, Serikali imejitahidi pia kupeleka
madawa na vifaa vya tiba kufikia ngazi ya zahanati
ili kupunguza uhaba huo, pia imepitisha sheria ya
kuruhusu huduma kwa wajawazito na huduma za
rufaa (gari la wagonjwa) kutolewa bure ili
wajawazito wengi wapate huduma salama, na
inaendelea na mchakato wa kutoa elimu ya afya
ya uzazi kwa jamii kupitia wizara ya afya.

MALENGO YA MJADALA
Mtandao wa TAKNET ulitoa fursa kwa wadau na
umma kwa jumla kujadili kwa makini na upana
tatizo la vifo vya akinamama wajawazito nchini,
ili kukusanya ushauri na mapendekezo kuhusu
nini kifanyike kupunguza kama sio kuondoa tatizo
hili. Maeneo yaliyotakiwa kutiliwa mkazo ni
pamoja na; kubaini sababu za tatizo hili, nini
kifanyike kuongeza idadi ya akinamama
wanaojifungulia kwenye vituo vya afya kutoka
asilimia 46 za sasa kuelekea asilimia 90 ifikapo
2015. Pamoja na haya wachangiaji walitakiwa
kutoa maoni yao kwa serikali, taasisi mbalimbali
na jamii kwa jumla namna ya kumaliza tatizo hili.
Mjadala huu ulifanyika kwa zaidi ya miezi 4
ambapo michango zaidi ya 35 ilitolewa huku
mashuhuda wa hoja hii wakiwa zaidi ya 1,378.
Wachangiaji walikuwa wa jinsia zote na rika
tofauti na wameonyesha kufahamu kwa kina
kuhusu tatizo hili la vifo vya akina mama na
baadhi wametoa takwimu zinazothibitisha
kuwepo kwa janga hili.

SABABU ZA VIFO VYA AKINA MAMA
Washiriki wa mjadala walijadili kwa kina sababu
zinazochangia vifo vya akina mama na sababu
hizo zilikuwa nyingi. Baadhi ya sababu kuu
zilizozungumzwa na wachangiaji wengi ni:

(1) Idadi Ndogo ya Watoa Huduma
Wachangiaji wanaona idadi ya watoa huduma
haina uwiano hata kidogo na wale wanaohitaji na
kuipokea huduma hiyo. Lemoyan anasema katika
utafiti mdogo walioufanya yeye na wenzake
waliona kuwa katika zamu (shift) moja ya hospitali
fulani, kuna manesi wawili katika wodi ya wazazi.
Kati ya saa mbili asubuhi na saa nane mchana
manesi hao walitakiwa wazalishe wajawazito 60.
Hata kama wangelikuwa na utashi wa namna gani
si rahisi kwa wakunga hawa wawili kuwahudumia
wanawake wote hao. Pamoja na upungufu wa
watoa huduma, Profesor Majorie Mbilinyi

anasema “kiini cha vifo vya akina mama wakati
wa ujauzito ni kutokuwa na wahudumu wenye
mafunzo/ stadi zinazotakiwa”.

(2) Kukithiri kwa Rushwa
Watoa huduma wengi yaani Wauguzi
wamelalamikiwa kuwa wanadai hongo ili waweze
kutoa huduma kwa wagonjwa, Hii ni sababu
mojawapo muhimu inayowafanya akina mama
wasijifungue chini ya uangalizi wa wataalamu wa
tiba kwenye vituo vyetu vya afya na hivyo kuwa
kwenye hatari zaidi ya kupata matatizo wakati
wanapojifungulia nyumbani.“Niliwahi
kushuhudia mama mjamzito kaachwa mapokezi
mpaka kafariki bila hata kuhudumiwa. Ndugu wa
dada huyu waliambiwa kuwa bila ya elfu 75
mgonjwa wenu hapati huduma kwa Daktari.
Wakinamama hawa wakiendelea kuchangishana
mmoja hadi mwingine wakifuata fedha hadi huko
morogoro, mwishowe baada ya saa karibu nane
baada ya pesa kutopatikana akafariki”.
Wachangiaji pia wamehusisha matatizo ya vifo na
matusi na maneno ya kukatisha tamaa
wanayoyatoa manesi kwa wajawazito. “Mama
akiomba msaada utasikia mfuate huyo aliye
kupatia mimba”. Mara usitusumbue hatupo kwa
ajili yako hapa mara unataka nijigawe ili
nimhudumie huyu na wewe. Nimepata kumsikia
nesi akisema kuwa huyu mwanamke asije
akatulaza macho, anasema Dk. Salatiel Moyo
Mchangiaji wa mjadala.

(3) Umasikini
Japhet Makongo anasema, kimsingi, sababu za
ongezeko la vifo vya akina mama wajawazito
zimejikita katika umaskini zaidi kwa sababu
utafitu unatuonyesha kuwa vifo vingi vinatokea
kwa familia maskini na zilizo mbali na huduma ya
afya. Kwa mujibu wa Shirika ka Umoja wa Mataifa
la Idadi ya Watu UNFPA, kuwepo kwa vifo vya
akina mama na watoto wachanga ni ishara kubwa
ya umasikini. Asilimia 99 ya vifo vya akina mama
wajawazito hutokea katika nchi masikini duniani
kama vile Tanzania.

Wachangiaji wanasema umasikini huu
unachangiwa na ubinafsi wa watu wachache
wanotumia rasilimali za nchi kwa manufaa yao
binafsi. Mfano mzuri wa umaskini ni maeneo ya
vijijini ambako barabara ni mbovu, hivyo huduma
ya usafiri inayotegemewa ni baiskeli tu. Kutokana
na hali hii ndio maana akina mama wengine
wanajifungulia majumbani na barabarani wakiwa
kwenye taratibu za kwenda hospitali.



(4) Mfumo Mbovu wa Sekta ya Afya
Pamoja na kukubali kwamba kuna ukandamizaji
wa hali ya juu kwa wanawake wakati wa
kujifungua, wadau wanasema ni muhimu
kuchunguza zaidi sababu na kiini cha unyanyasaji
huo kuanzia kwenye mfumo wa sekta ya afya -
nafasi ya wafanyakazi na wahudumu wa afya na
maslahi yao kwa ujumla.

Gideon Karuguru anasema, madaktari wanaofuzu
kutoka vyuo vyetu vikuu, kwa sasa ni wengi,
lakini kwenye ajira ya umma wanaingia wachache
sana, wanaobaki wanatafuta pa kwenda, baada ya
kuwa tumewapa mikopo ya kusomea taaluma hii
muhimu, wanachukuliwa na wengine. Je, tuna nia
makini kweli ya kupunguza matatizo yetu?

(5) Uongozi
Dorah Semkwiji anasema, bado jitihada za lazima
katika kutatua tatizo la vifo vya wajawazito
hazijafanyiwa kazi kikamilifu. Katika nchi yetu
vipaumbele vingi vinalenga katika kuukuza
uchumi wa nchi yetu. Ni kweli uchumi wa taifa
ukikua na huduma nyingine zinaboreka, tusisahau
pia umuhimu wa ugawanywaji ulio sawa wa hayo
maendeleo kwa sababu nchi inaweza kuwa na
uchumi mkubwa lakini ukamilikiwa na wachache
- huku ukiwaacha wengi wakiwa na hali duni kiasi
cha kuwafanya wakose huduma muhimu za
maisha.

Wachangiaji wanaamini kuwa kiini cha tatizo hili
ni ukosefu wa dhamira thabiti ya viongozi wetu
katika maeneo ya maadili na uadilifu. Watanzania
tumepoteza uwezo wa kujiendesha wenyewe na
uwajibikaji. Kwa hali hiyo, hata kukiwa na
mipango mizuri vipi, hapatakuwepo na matokeo
ya kuridhisha. Godliving Kessy anaamini kwamba
si swali la kiasi gani cha rasilimali tunacho bali ni
namna gani hizo rasilimali zinagawanywa na
kutumika kwa wananchi wote.

Prof. Mbilinyi anachangia kwa kusema, kimsingi
serikali yetu haijatoa kipaumbele katika huduma
za afya na hasa afya ya uzazi. Anasisitiza kwamba
si serikali pekee, bali wanasiasa, na hata wanachi
hatujadai uboreshwaji wa huduma za afya ya
uzazi na haki ya wanawake kujifungua bila hatari
ya kifo.

Mbali na sababu zilizotajwa hapo juu,
wachangiaji wametaja sababu nyingine kadhaa
zinazosababisha vifo vya akina mama wakati wa
uzazi. Sababu hizo ni pamoja na umbali wa vituo

vya afya; gharama za usafiri, gharama za huduma
kinyume cha sheria na kutokuwa na vituo vya
kutosha vyenye huduma za dharura (emergency
obstetricic).

MAPENDEKEZO YA KUTATUA TATIZO HILI
Wachangiaji wengi wa mada hii walitoa mawazo
mbalimbali ili kufanikisha kupunguza vifo vya
akina mama wajawazito. Yafuatayo ni baadhi ya
maoni yaliotolewa na wachangiaji wa mada hii.

• Watu waelimishwe vya kutosha kuhusu mimba
za utotoni. Akinamama wajawazito waelimishwe
kwa undani kuhusu dalili mbaya zinazoweza
kutokea. Serikali itoe huduma za kijamii, kwa
mfano mfano hospitali ziwe karibu na makazi ya
watu. Huduma za usafiri ziboreshwe ili mama
mjamzito aweze kufika hospitali mapema [Adolph
Massaswe].

• Moja ya sababu zinazochangia vifo vya
wanawake wajawazito na watoto wachanga ni
kukosa uwajibikaji wa wale wanaotoa huduma
kwa ajili ya Uzazi na Afya ya Mtoto. Ni vizuri
kufikiria namna ya kuhimiza uwajibikaji. Iwapo
kifo cha mama mjamzito au/na mtoto kimetokea
basi lazima wale waliotoa huduma wafanye
mkutano“Maternal Mortality Auditing meeting”
kujadili kifo hicho. Mkutano huu ni muhimu
ujumuishe wahusika kujadili sababu
zilizosababisha kifo hicho na njia za utatuzi ili kifo
cha aina hiyo kisijirudie au kisitokee tena
[Josephine Lemoyani].

• Pia ilionekana kwamba wanaume wana nafasi
kubwa ya kupunguza vifo vya akina mama
wajawazito kwa vile wanakuwa na wake zao kwa
muda mrefu. Kwa kuwa karibu nao wanaume
wafuatilie maendeleo ya wake zao kwa karibu.[
Irene Alenga]

• Tutekeleze mipango ya muda mfupi kama kutoa
elimu kwa wananchi wote (pamoja na wanaume)
kupitia vyombo mbalimbali vya habari kuwa kina
mama watajifungua salama zaidi katika vituo vya
afya kuliko majumbani. Pia tuendelee na
kufundisha wakunga wa jadi wengi zaidi.
Mipango ya muda mrefu iwe kuwaandaa
watalaamu wengi bila ya kufikiria sana faida ya
muda mfupi, kutoa vivutio kwa vijana wanaotaka
kusomea fani ya udaktari, kufanya kampeni
kwenye mashule ili kuwashawishi vijana wengi
kusoma masomo ya sayansi ili kupata wataalamu
wengi siku za baadaye, kuwalipa vizuri wataalamu



Tanzania Knowledge Network (TAKNET) and Tanzania Online are joint initiative by the United 
Nations through its joint Program on capacity Development for Development Management 
under one UN initiative. The Government of the United Republic of Tanzania and The Economic 
and Social Research Foundation.

U N
D P

wa afya ili wabakie hapa nchini (avoid brain
drain), Kuandaa vivutio kwa wataalamu kufanya
kazi vijijini. Pia kuendeleza mpango ulioanza wa
kuwa na zahanati kila kata au kijiji [Apronius
Vitalis Mbilinyi].

• Serikali inatakiwa itilie mkazo sana suala la afya
ya uzazi na itungwe sheria ya kuadhibu wauguzi
wazembe ambao kwa namna moja au nyingine
huchangia sana katika vifo hivi. Mara nyingi
tumesikia vifo vya kizembe na kuishia kusema ni
bahati mbaya au siku yake imefika ilhali
aliyesababisha uzembe anabaki akichukulia kuwa
ni “business as usual” kiasi kwamba hata kesho
akifanya mwingine ataona sawa tu bila ya kujali
kuwa maisha ya binadamu yakipotea hakuna cha
kufidia kwa familia iliyopotelewa.

Mwisho
Wachangiaji wengi wameonesha kutoridhishwa
kwao na tatizo hili la vifo vya akina mama
wajawazito wakati wa kujifungua ikilinganishwa
na malengo ya milenia ya Mwaka 2008 [MOFEA].
Miongoni mwa sababu zilizotajwa na washiriki
wa mjadala huu kuwa ndizo zinazosababisha
kukua kwa tatizo hili ni pamoja na idadi ndogo ya

watoa huduma, kukithiri kwa rushwa katika sekta
ya afya, umasikini miongoni mwa raia wengi,
mfumo mbovu wa sekta ya afya, uongozi mbaya,
umbali wa vituo vya afya; gharama za usafiri;
gharama za huduma kinyume cha sheria na
kutokuwa na vituo vya kutosha vyenye huduma za
dharura. Ili kuepuka tatizo hili ni muhimu
matatizo yaliyotajwa hapo juu yatafutiwe
ufumbuzi. Wachangiaji wamesisitiza kwamba
suluhu ya matatizo hayo isiachiwe serikali peke
yake bali ni jukumu la jamii nzima ya kitanzania.
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